
Thông tin sản phẩm
1. Thuốc Sedachor là thuốc gì?
Thuốc Sedachor là một sản phẩm được sản xuất bởi công ty Dược phẩm Hải Phòng, Việt Nam sản xuất. Thuốc có chứa hai thành phần chính là Caffeine và Paracetamol. Trong đó:
- Paracetamol có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt nhưng không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Tác dụng làm giảm đau hạ sốt của nó có thể thay thế thuốc Aspirin.
- Cafein lại có tác động lên hệ thần kinh trung ương giúp người bệnh tỉnh táo, dễ chịu hơn.
Loại thuốc này được bào chế dưới dạng viên nén, đóng gói thành hộp 50 vỉ x 10 viên. Sedachor thường được chỉ định trong điều trị các chứng đau, sốt như:
- Làm giảm đau trong các trường hợp đau đầu, đau cơ, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau họng, đau răng, đau do viêm xoang, cảm cúm hay cảm lạnh.
- Trị đau và sốt sau khi tiêm chủng, sau nhổ răng hay sau khi thực hiện các thủ thuật nha khoa.
- Làm hạ sốt do các nguyên nhân khác nhau.
2. Thành phần Sedachor
- Paracetamol 200 mg
- Cafein 50 mg
- Tá dược vừa đủ 1 viên
(Lactose, Tinh bột sắn, Gelatin, Amaranth, Magnesi stearat, Aerosil, Nước cất)
3. Công dụng thuốc Sedachor
Sedachor được dùng để điều trị các chứng bệnh đau và sốt từ nhẹ đến vừa, cụ thể như sau:
- Giảm đau trong các trường hợp: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ bắp, đau bụng kinh, đau họng, đau răng, đau nhức do viêm xoang, cảm lạnh hay cảm cúm, đau và sốt sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
- Hạ sốt do mọi nguyên nhân, kể cả các trường hợp chống chỉ định với aspirin hoặc các thuốc NSAIDs.
4. Liều lượng và cách dùng Sedachor
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 2 - 4 viên/lần, nếu cần thiết có thể uống Sedachor nhắc lại 4 - 6 giờ một lần nhưng không được quả 20 viên một ngày.
- Trẻ em 9 - 12 tuổi: uống 1 - 2 viên/lần, nếu cần thiết có thể uống nhắc lại 4 - 6 giờ một lần.
5. Chống chỉ định
- Những người mẫn cảm với Paracetamol, Cafein hay bất cứ thành phần nào của thuốc Sedachor.
- Người bệnh thiếu hụt Glucose-6-phosphate dehydrogenase (G6PD)
6. Thận trọng
Dùng thuốc Sedachor thận trọng với người thiếu máu mãn tính.
Thận trọng, nên tránh uống rượu trong khi đang dùng thuốc này.
Dùng thận trọng với người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.
Paracetamol có thể gây các phản ứng phụ nghiêm trọng trên da mặc dù tỷ lệ mắc phải là không cao, do đó bác sỹ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (S.JS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mủ toàn thân cấp tính (AGEP) khi dùng thuốc này.
7. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:
- Phụ nữ có thai: Chưa xác định được tính an toàn của thuốc dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với sự phát triển của thai nhi. Chi nên dùng thuốc ở người mang thai khi thật cần thiết.
- Phụ nữ cho con bú: Nghiên cứu ở người mẹ dùng thuốc Sedachor sau khi sinh cho con bú, chưa xác định được nguy cơ não ở trẻ nhỏ bú mẹ.