- Giá: 4.500/Gói

- Ngày cập nhật: 20-02-2021

- Sản xuất:

- Người xem: 1072

Mua

0.0 (5)

(0)


Thông tin sản phẩm

Thành phần:
Paracetamol................................................................325 mg
Chlorpheniramin maleat...............................................2 mg
Vitamin B1 (Thiamin hydroclorid)................................10 mg
Tá dược vđ.................................................................1 gói
Dạng bào chế: Thuốc cốm
Qui cách đóng gói: Hộp 20 gói x 3g. Túi 10 gói x 3g.
Chỉ định:
- Hạ sốt, giảm đau trong các trường hợp: Cảm cúm, sốt, nhức đầu, sổ mũi, ngạt mũi, viêm mũi dị ứng, đau xương khớp.
Liều lượng và cách dùng:
Hoà tan thuốc vào nước đã đun sôi để nguội rồi uống, cứ 4 - 6 giờ một lần khi cần.
- Trẻ em từ 2 - 3 tuổi: 1/3 gói/ lần
- Trẻ em từ 4 - 5 tuổi: 1/2 gói/ lần
- Trẻ em từ 6 - 8 tuổi: 1 gói/ lần
- Trẻ em từ 9 - 11 tuổi: 1 - 1,5 gói/ lần
- Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Uống 1-2 gói/lần
- Hoặc theo chỉ dẫn của Bác sĩ .
Chống chỉ định:
- Người bệnh mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
* Liên quan đến Paracetamol: Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydro-genase.
* Liên quan đến Chlorpheniramin:
- Người bệnh đang cơn hen cấp. Người bệnh có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt. Glaucom góc hẹp. Tắc cổ bàng quang. Loét dạ dày chít, tắc môn vị - tá tràng. Người cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng
- Người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO) trong vòng 14 ngày, tính đến thời điểm điều trị bằng clorpheniramin vì tính chất chống tiết acetylcholin của clorpheniramin bị tăng lên bởi các chất ức chế MAO.
Thận trọng:
- Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước.
- Thận trọng với người cao tuổi (> 60 tuổi).
- Thận trọng ở người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glocom, bệnh phổi mạn tính, thở ngắn, khó thở, bệnh phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, bệnh nhược cơ.
Tương tác thuốc:
- Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
- Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.
- Các thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin.
- Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của thuốc.
- Thuốc ức chế chuyển hoá phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin.
Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:
- Thời kỳ mang thai: Thuốc chỉ dùng khi thật cần thiết. Dùng trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng (như cơn động kinh) ở trẻ sơ sinh.
- Thời kỳ cho con bú: Thuốc có thể được tiết qua sữa mẹ và ức chế tiết sữa. Nên cần cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc, tùy mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.
Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy:
- Thuốc có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ và suy giảm tâm thần vận động ở một số người bệnh. Cần tránh dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc.
Tác dụng không mong muốn:
* Liên quan đến Paracetamol:
- Ít gặp: Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Buồn nôn, nôn, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu. Độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
-Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.
* Liên quan đến Chlorpheniramin:
-Thường gặp: Tác dụng an thần rất khác nhau từ ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng, chóng mặt và gây kích thích xảy ra khi điều trị ngắt quãng. Tuy nhiên, hầu hết người bệnh chịu đựng được các phản ứng phụ khi điều trị liên tục, đặc biệt nếu tăng liều từ từ.
- Hiếm gặp: Chóng mặt. Buồn nôn.
Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc
Sử dụng quá liều:
* Biểu hiện:
- Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (ví dụ, 7,5 - 10 g/ngày, trong 1 - 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày.
- Hoại tử gan và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin - máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.
- Khi bị ngộ độc nặng, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động, và mê sảng. Tiếp theo có thể là ức chế hệ thần kinh trung ương.
- Liều gây chết của chlorpheniramin khoảng 25 - 50 mg/kg thể trọng. Những triệu chứng và dấu hiệu quá liều bao gồm an thần, kích thích nghịch thường hệ TKTW, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp.
* Xử trí:
- Chẩn đoán sớm. Điều trị hỗ trợ tích cực.
- Cho N-acetylcystein ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Hòa loãng N - acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5%. Cho uống N - acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Nếu không có N- acetylcystein, có thể dùng methionin.
- Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống, cần chú ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, hô hấp, tim và cân bằng nước, điện giải.
Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống hoặc gây nôn bằng siro ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt và thuốc tẩy để hạn chế hấp thu.
Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng.
Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.
Bảo quản: Nơi khô ráo, tránh ánh sáng.
x Đánh giá
Gửi
Quầy 519- Chợ thuốc Hapulico - Số 1- Nguyễn Huy Tưởng- Nhân Chính - Thanh Xuân- Hà Nội
Có thể bạn muốn mua?

Có thể bạn muốn mua?